Dịch vụ cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước

Cá nhân có cần xin chứng chỉ hành thiết kế công trình cấp thoát nước không? Nếu có thì trình tự, hồ sơ và điều kiện được nghị định mới quy định như thế nào? Viện QLXD sẽ trả lời các thắc mắc đó của khách hàng thông qua bài viết: “Thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước”

Nghị định 15/2021/NĐ-CP ra đời có hiệu lực kể từ tháng 3 năm 2021 đã có những quy định cụ thể về điều kiện hoạt động xây dựng của tổ chức, cá nhân. 

Trong quá trình tư vấn và cung cấp dịch vụ trọn gói về các chứng chỉ hành nghề, chứng chỉ năng lực trong lĩnh vực xây dựng. Viện QLXD đã nhận được các câu hỏi và thắc mắc của khách hàng liên quan vấn đề chứng chỉ hành nghề cấp thoát nước.

Có cần xin chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước không?

Theo quy định tại điều 48 Luật Xây dựng 2014 (sửa đổi bổ sung 2021) những chức danh, cá nhân hành nghề hoạt động xây dựng phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định của Luật Xây dựng bao gồm:

Xem thêm: Dịch vụ cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng

– Giám đốc quản lý dự án đầu tư xây dựng; 

– Chủ nhiệm, chủ trì lập thiết kế quy hoạch xây dựng; 

– Chủ nhiệm khảo sát xây dựng;

– Chủ nhiệm, chủ trì thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng; 

– Tư vấn giám sát thi công xây dựng; chủ trì lập, thẩm tra và quản lý chi phí đầu tư xây dựng. 

Chứng chỉ hành nghề được phân thành hạng I, hạng II và hạng III. Chứng chỉ hành nghề được phân thành hạng I, hạng II, hạng III.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 62 Nghị định 15/2021/NĐ-CP, cá nhân không yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định của Nghị định này khi thực hiện các hoạt động xây dựng sau:

– Thiết kế, giám sát hệ thống thông tin liên lạc, viễn thông trong công trình;

– Thiết kế, giám sát công tác hoàn thiện công trình xây dựng như trát, ốp lát, sơn, lắp đặt cửa, nội thất và các công việc tương tự khác không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực của công trình;

– Các hoạt động xây dựng đối với công trình cấp IV; công viên cây xanh; đường cáp truyền dẫn tín hiệu viễn thông.

Như vậy, có thể thấy pháp luật đã quy định cụ thể cá nhân khi tham gia thiết kế công trình cấp thoát nước với vai trò chủ nhiệm, chủ trì lập thiết kế công trình cấp thoát nước thì phải có chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước.

Chung Chi Hanh Nghe Thiet Ke Cong Trinh Cap Thoat Nuoc Vienqlxd

Điều kiện của các cá nhân xin cấp chứng chỉ

Điều kiện chung

– Cá nhân có đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật; có giấy tờ về cư trú hoặc giấy phép lao động tại Việt Nam đối với người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

– Có trình độ chuyên môn được đào tạo, thời gian và kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề như sau:

+ Hạng I: Có trình độ đại học thuộc chuyên ngành phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 07 năm trở lên;

+ Hạng II: Có trình độ đại học thuộc chuyên ngành phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 04 năm trở lên;

+ Hạng III: Có trình độ chuyên môn phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 02 năm trở lên đối với cá nhân có trình độ đại học; từ 03 năm trở lên đối với cá nhân có trình độ cao đẳng hoặc trung cấp.

– Đạt yêu cầu sát hạch đối với lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề. 

Điều kiện cụ thể

Để được cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước ngoài điều kiện chung kể trên, các cá nhân cần phải đáp ứng các điều kiện tương ứng với các hạng chứng chỉ.

Để tìm hiểu rõ hơn về điều kiện này, quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp với Viện quản lý xây dựng qua hotline: 0902.951.568 để được tư vấn cụ thể với từng trường hợp.

Thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước

Cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ

Cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề hạng I;

– Sở Xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề hạng II, hạng III;

– Tổ chức xã hội – nghề nghiệp được công nhận quy định tại Điều 81 Nghị định 15/2021/NĐ-CP quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng cấp chứng chỉ hành nghề hạng II, hạng III cho cá nhân là hội viên, thành viên của mình. 

Lưu ý: Cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề là cơ quan có thẩm quyền thu hồi chứng chỉ hành nghề do mình cấp. Trường hợp chứng chỉ hành nghề được cấp không đúng quy định mà cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề không thực hiện thu hồi thì Bộ Xây dựng trực tiếp quyết định thu hồi chứng chỉ hành nghề.

Hồ sơ xin cấp chứng chỉ

Thành phần hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước bao gồm:

(1) Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo Mẫu số 01 Phụ lục IV Nghị định này;

(2) 02 ảnh màu cỡ 4 x 6 cm và tệp tin ảnh có nền màu trắng chân dung của người đề nghị được chụp trong thời gian không quá 06 tháng;

(3) Văn bằng do cơ sở đào tạo hợp pháp cấp phù hợp với loại, hạng chứng chỉ đề nghị cấp;

Đối với văn bằng do cơ sở đào tạo nước ngoài cấp, phải là bản được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định và phải có bản dịch sang tiếng Việt được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật Việt Nam.

(4) Các quyết định phân công công việc (giao nhiệm vụ) của tổ chức cho cá nhân hoặc văn bản xác nhận của đại diện theo pháp luật của chủ đầu tư về các công việc tiêu biểu mà cá nhân đã hoàn thành theo nội dung kê khai. Người ký xác nhận phải chịu trách nhiệm về sự trung thực của nội dung xác nhận. Trường hợp cá nhân hành nghề độc lập thì phải có hợp đồng và biên bản nghiệm thu các công việc thực hiện tiêu biểu đã kê khai;

(5) Giấy tờ hợp pháp về cư trú hoặc giấy phép lao động do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với trường hợp cá nhân là người nước ngoài;

(6) Bản sao kết quả sát hạch đạt yêu cầu trong trường hợp đã sát hạch trước ngày nộp hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.

Chú ý: Tài liệu số (3), (4) và (5) phải là bản sao có chứng thực hoặc bản sao điện tử có giá trị pháp lý.

Quy trình xin cấp chứng chỉ hành nghề

Bước 1: Nộp hồ sơ

Cá nhân chuẩn bị 1 bộ hồ sơ hoàn chỉnh (như hướng dẫn trên) đến cơ quan có thẩm quyền.

Hình thức nộp hồ sơ: Nộp qua mạng trực tuyến hoặc qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề.

Bước 2: Xem xét hồ sơ và cấp chứng chỉ 

Trong thời hạn 20 ngày Kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề có trách nhiệm cấp chứng chỉ hành nghề cho cá nhân.  Trường hợp hồ sơ không đầy đủ hoặc không hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề phải thông báo một lần bằng văn bản tới tổ chức đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị.

Bước 3: Nhận chứng chỉ, nộp lệ phí

Tổ chức đề nghị xin cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước nhận chứng chỉ và nộp lệ phí theo quy định của Bộ Tài chính, cụ thể:

Lệ phí : 300.000 đồng (300.000 đồng/chứng chỉ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 4 Thông tư số 172/2016/TT-BTC ngày 27/10/2016 của Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp lệ phí cấp giấy phép hoạt động xây dựng).

Dịch vụ cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước

Trên đây là những tư vấn của Viện QLXD dành cho tổ chức có nhu cầu xin cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước. Nếu còn có thắc mắc về điều kiện, hồ sơ hay thủ tục xin chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình cấp thoát nước quý khách vui lòng liên hệ tới Viện quản lý xây dựng để được tư vấn giải đáp.

Luôn sẵn sàng phục vụ các doanh nghiệp 24/24, Viện QLXD không chỉ tư vấn và mang đến những thông tin hữu ích mà còn có thể hỗ trợ tất cả các doanh nghiệp trong lĩnh vực hoạt động xây dựng có được các loại chứng chỉ đơn giản và dễ dàng nhất. Đến với Viện QLXD, quý khách hàng còn có cơ hội tiết kiệm chi phí tối đa mọi chi phí bởi chúng tôi trực tiếp xử lý hồ sơ của khách hàng mà không qua bất kỳ khâu trung gian nào. 

Quý khách hàng có nhu cầu đề nghị tư vấn, hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng liên hệ qua số Hotline 0902.951.568. Email: vienquanlyxaydungvn@gmail.com để được tư vấn, hỗ trợ và báo giá tốt nhất.

0968181518