[Giải đáp] Nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực xây dựng?

Nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực xây dựng hay không? Là câu hỏi đang được rất quan tâm hiện nay. Để biết được câu trả lời, các bạn hãy theo dõi bài viết dưới đây của Viện Quản Lý Xây Dựng nhé.

Nhà thầu xây dựng là gì?

Trước khi đi tìm câu trả lời “Nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực xây dựng không?” thì bạn cần phải hiểu rõ nhà thầu xây dựng là gì?

Nhà thầu xây dựng
Nhà thầu xây dựng

Một đơn vị, tổ chức có đầy đủ các chức năng, chính chỉ năng lực xây dựng để ký kết hợp đồng xây dựng với các chủ đầu tư dự án gọi là nhà thầu xây dựng hay còn gọi là công ty xây dựng. Công ty xây dựng này có thể nhận một phần công việc hoặc toàn bộ công việc của chủ đầu tư dự án.

Có 2 dạng nhà thầu xây dựng:

  • Nhà thầu xây dựng chính: Là công ty chuyện thiết kế thi công công trình xây dựng và trực tiếp ký hợp đồng với các chủ đầu tư dự án.
  • Nhà thầu xây dựng phụ.

Hiện nay, các cán bộ, kỹ sư xây dựng trên khắp cả nước đều có nhu cầu cấp chứng chỉ năng lực xây dựng, khu vực Quảng Nam là ví dụ điển hình. Vậy thì dịch vụ cấp chứng chỉ năng lực xây dựng tại Quảng Nam của Viện Quản Lý Xây Dựng chính là lựa chọn hoàn hảo cho mọi cán bộ, kỹ sư!

Nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực xây dựng hay không?

Khi tham gia một gói thầu nào đó, các chủ doanh nghiệp, công ty hoạt động trong lĩnh vực xây dựng (thi công, giám sát, thiết kế – thẩm tra thiết kế, khảo sát, quản lý dự án) phải có điều kiện năng lực phù hợp với loại và cấp công trình trong hoạt động xây dựng.

Theo khoản 6, Điều 111 Luật Xây dựng năm 2014 có quy định: “Nhà thầu xây dựng công trình phải có đủ điều kiện năng lực phù hợp với loại, cấp công trình và công việc xây dựng.”

Mời bạn xem thêm bài viết về: “Chứng chỉ năng lực xây dựng tại Hòa Bình” để cập nhật những thông tin hữu ích nhất!

Theo điều 57 nghị định 100/2018/NĐ-CP của chính phủ có quy định tất cả các doanh nghiệp xây dựng khi tham gia công tác đấu thầu, nghiệm thu thanh quyết toán công trình bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng. Tùy theo điều kiện của các gói thầu mà nhà thầu phải đáp ứng được yêu cầu năng lực theo thứ hạng khác nhau.

Chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng được phân theo thứ hạng 1, 2, 3. Tiêu chí để phân cấp công trình theo thông tư 03/2016/TT-BXD. Cục quản lý hoạt động xây dựng – Bộ Xây dựng cấp chứng chỉ năng lực hạng 1, các sở xây dựng cấp chứng chỉ năng lực hạng 2,3. Chứng chỉ năng lực có thời hạn 10 năm kể từ ngày được cấp. Một tổ chức, doanh nghiệp có thể đề nghị cấp chứng chỉ năng lực cho một hoặc nhiều lĩnh vực tương ứng với các hạng khác nhau.

Việc nhà thầu bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực xây dựng khi tham gia đấu thầu cũng giống như quy định phải có chứng chỉ hành nghề kiến trúc sư đối với các kiến trúc sư hành nghề xây dựng. Điều này nhằm đảm bảo chất lượng công trình cũng như những yếu tố liên quan của một dự án xây dựng.

Nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực xây dựng
Nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực xây dựng

Như vậy, thông qua bài viết này bạn đã biết được các doanh nghiệp, nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực xây dựng thì mới được phép tham gia đấu thầu các dự án xây dựng đúng không nào. Tại Viện Quản Lý Xây Dựng nhận dịch vụ cấp chứng chỉ năng lực nhà thầu xây dựng trên toàn quốc. Hãy liên hệ ngay qua Hotline: 0968.181.518 để được tư vấn và hỗ trợ một cách tốt nhất nhé!

0968181518